http://www.TSiPA.net ; Thai Students in Pune Association
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สอบถามเรื่อง มหาลับหน่อยครับ

3 posters

Go down

สอบถามเรื่อง มหาลับหน่อยครับ Empty สอบถามเรื่อง มหาลับหน่อยครับ

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญ by zereus Mon Mar 03, 2008 1:48 pm

สวัสดีครับ ทุกท่านในบอร์ด

พอดีว่าผมสนใจที่จะไปเรียนทางด้าน IT ที่อินเดีย

เลยอยากขอคำแนะนำสักหน่อยครับ(อาจไม่ตรงกับเรื่องของ Pune) Razz

คืออยากทราบว่า
1. มหาลัยที่มีชื่อเสียงทางด้านนี้(แบบว่าเป็นที่ยอมรับของที่นั่น)มีมหาลัยอะไรบ้างครับ

2. มหาวิทยาลัยวิศเวศวารายาเทคโนโลยี(Visvesvaraya Technology University) นี่เป็นอย่างไรบ้างครับถ้าจะมาศึกษาที่นี่

3.แล้วที่คิดว่า แนะนำให้มาเรียนมาหลัยอะไรบ้างครับ(แบบความคิดส่วนตัวเลยครับ)

ปล.เอาแต่เรื่องความเก่ง,การเป็นที่ยอมรับไม่นับเรื่องค่าใช้จ่ายครับ

ขอบคุณครับ

zereus
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 7

เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ Go down

สอบถามเรื่อง มหาลับหน่อยครับ Empty Re: สอบถามเรื่อง มหาลับหน่อยครับ

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญ by mumtus Fri Mar 28, 2008 3:48 pm

น้องเอ้ย ต้องไปลุยเองแล้วหล่ะ แขกมันไม่ง้อใคร คนไทยไม่คุ้น และไม่ยอมบุกเบิก คือไม่กล้าแตกแถว หาที่เรียนที่ไม่มีคนเรียนกันหรอก ส่วนใหญ่พวกเด็กทีเงิน จะกระจุกกันอยู่แต่ Simbiosis น้องไปติดต่อเอง ไว้วานใครติดต่อให้คง ยากสสสส ไปลุยเองเลยค่ะ
พี่หนิง คนเคยอยู่

mumtus
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 4

เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ Go down

สอบถามเรื่อง มหาลับหน่อยครับ Empty Re: สอบถามเรื่อง มหาลับหน่อยครับ

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญ by keew Wed Apr 16, 2008 4:38 am

คืออยากทราบว่า
1. มหาลัยที่มีชื่อเสียงทางด้านนี้(แบบว่าเป็นที่ยอมรับของที่นั่น)มีมหาลัยอะไรบ้างครับ

ทุกมหาวิทยาลัย "ที่นี่" ได้รับการยอมรับจากคน "ที่นี่" ทั้งสิ้นครับ
รวมทั้งได้รับการยอมรับจากเมืองไทยด้วย

ทุกมหาวิทยาลัยของรัฐบาลอินเดีย ได้รับการรับรองจาก ก.พ.
รวมไปถึงมหาวิทยาลัยเอกชน ที่รัฐบาลอินเดียรับรอง ก็ได้รับการรับรองจาก ก.พ. ครับ

2. มหาวิทยาลัยวิศเวศวารายาเทคโนโลยี(Visvesvaraya Technology University) นี่เป็นอย่างไรบ้างครับถ้าจะมาศึกษาที่นี่

VTU อยู่ที่ Balgaum ในรัฐ Kartanaka ซึ่ง Bangalore ก็อยู่ในรัฐนี้
ผมเทียบสองมหาวิทยาลัยในรัฐดังกล่าว เท่าที่ทราบได้อย่างนี้ครับ

VTU ดูแลการศึกษาด้านวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
บางคณะที่ VTU ดูแล Bangalore University ก็มีดูแลอยู่
ว่ากันเฉพาะทาง IT เป็นต้นว่า

ปริญญาวิทยาศาสตร์ มีทั้ง VTU และ BU ดูแลทั้งคู่
ปริญญาเทคโนโลยี ( B./M.Tech ) VTU เป็นผู้ดูแล
ปริญญาวิศวกรรมศาสตร์ VTU มีปริญญาโทวิศวกรรมศาสตร์ ( by Research ) BU ผมไม่ทราบครับ

VTU จะสมัครได้ ต้องขอการรับรองวุฒิจากเดลลี
ยุ่งยากกว่า BU อยู่มาก

ถ้าจะมาศึกษาภายใต้มหาวิทยาลัยนี้ ก็ดีทีเดียวครับ

3.แล้วที่คิดว่า แนะนำให้มาเรียนมาหลัยอะไรบ้างครับ(แบบความคิดส่วนตัวเลยครับ)

ปล.เอาแต่เรื่องความเก่ง,การเป็นที่ยอมรับไม่นับเรื่องค่าใช้จ่ายครับ

ความคิดส่วนตัวเลย
มาเรียนที่ปูเน่ครับ
ภายใต้ University of Pune หรือ Symbiosis ก็ได้ครับ

Symbiosis เป็นมหาวิทยาลัยเอกชนที่ใหญ่มาก ใหญ่มาก ๆ
มีวิทยาลัยในกำกับ ๓๐ กว่าแห่งได้มั้งครับ
( รวมถึงมีสาขาที่ Bangalore ด้วย ถ้าอยากย้ายไปเรียนเทอมท้าย ๆ )
มหาวิทยาลัยเขาดี ก็ไม่แปลกที่คนจะเรียนกันมากครับ

หลักสูตรของ University of Pune ก็กระจายไปหลายวิทยาลัย
ทางเลือกมาเยอะมาก
ค่าเรียนไม่แพง ค่าครองชีพถูก สิ่งแวดล้อมดี

คนอินเดียเองที่ผมเจอ ก็ยืนยันว่าการศึกษาในเมืองปูเน่ ดีมากทีเดียวครับ

ผมไม่เห็นด้วยที่ว่า "คนไทยไม่คุ้น และไม่ยอมบุกเบิก คือไม่กล้าแตกแถว หาที่เรียนที่ไม่มีคนเรียนกันหรอก" เสียเท่าไร

อันมนุษย์เป็นสัตว์สังคม มาอยู่ไกลบ้านเกิดเมืองนอน
การใช้ชีวิตในประเทศอินเดีย แม้จะไม่โหดร้าย แต่ก็ไม่ราบรื่น จะบอกว่าไม่ถึงตายหรอก มันก็ไม่แน่
มีเพื่อนร่วมชาติอยู่ด้วยกันนั้น ดีกว่าหัวเดียวกระเทียมรีบมากนักครับ

การเลือกเรียนที่ไหน เมืองไหน สุดแท้แต่ความต้องการ ความลงตัวของใคร
ใครถูกใจที่ไหน ที่บังเอิญมีพี่น้องคนไทยอยู่บ้าง ไม่ได้หมายความว่า ไม่ยอมบุกเบิก หรือไม่กล้าแตกแถว

ไม่มีใครมาขีดเส้นไว้ ว่าเราต้องทำอย่างไร ทำอย่างนี้คือแตกแถว ไม่มีครับ

ใครถูกใจที่อื่น ก็เพราะความชอบของเขาเอง
ส่วนจะชอบบุกเบิกหรือเปล่า อาจใช่ หรืออาจไม่ใช่

มาเรียนที่ประเทศอินเดีย
นอกจากเก็บความรู้กลับบ้านแล้ว
โดนโกง โดนหลอกจากเจ้าของพื้นที่ คงจะต้องโดนบ้าง
สำคัญที่สุดคือเอาตัวรอด รักษาชีวิตกลับไปให้ได้ครับ

มันเหมือนจะโอเว่อร์ แต่ผมว่าพี่น้องที่ปูเน่ในวันนี้ตระหนักดีครับ

keew
ขาประจำ
ขาประจำ

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 166

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญ by zereus Sun May 11, 2008 6:27 pm

thx kub

now i'm pune eiei

but mai roo jak kon thai leuy haha

zereus
สมาชิกใหม่
สมาชิกใหม่

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 7

เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™